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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI MACHI, 2024 NA MWELEKEO KWA 

MWEZI APRILI, 2024. 

Dondoo za tathmini ya Machi, 2024 na mwelekeo wa Aprili, 2024: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya 

hewa kwa mwezi Machi, 2024 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Aprili, 2024 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Machi, 2024 vipindi vya mvua vilijitokeza katika baadhi 

ya maeneo nchini pamoja na vipindi vya mvua kubwa katika maeneo machache 

na kusababisha mafuriko na uharibifu wa mali na miundombinu.  

ii. Katika kipindi cha mwezi Aprili 2024, mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo 

mengi. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

iii. Joto la kawaida hadi juu kidogo ya kawaida linatarajiwa katika maeneo mengi ya 

nchi kwa kipindi cha mwezi Aprili, 2024. 

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MACHI, 2024. 

Katika kipindi cha mwezi Machi, 2024 baadhi ya maeneo yaliendelea kupata vipindi vya 

mvua zilizoambatana na ngurumo za radi, pamoja na ongezeko la mvua kwa maeneo 

machache. Hata hivyo, kutokea kwa kimbunga Philipo katika kipindi cha wiki ya kwanza 

na pili katika eneo la kusini magharibi mwa Bahari ya Hindi kulisababisha upungufu wa 

mvua katika baadhi ya maeneo nchini, hususan maeneo yanayopata misimu miwili ya 

mvua kwa mwaka. Aidha, kituo cha Moshi kilichopo mkoa wa Kilimanjaro kiliripoti kiwango 

cha juu zaidi cha mvua cha milimita 108.2 kilipimwa mnamo tarehe 22 Machi, 2024.  Vituo 

vilivyopima mvua milimita 50 au zaidi ni kama inavyoonekana katika kielelezo namba 1.  

 

Kwa upande mwingine, vipindi vya joto viliendelea kujitokeza katika baadhi ya maeneo 

nchini na kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 36.0°C kiliripotiwa katika kituo cha JNIA 

(Mkoa wa Dar es Salaam) ikifuatiwa na kituo cha Zanzibar, nyuzi joto 35.4 °C mnamo 

tarehe 03 na 11 Machi, 2024 mtawalia.  
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Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 50 au zaidi katika mwezi 

Machi, 2024 
 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI APRILI, 2024  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2024, joto la Bahari la juu kidogo ya wastani linatarajiwa 

katika eneo la kati la kitropiki ya Bahari ya Pasifiki, ikiashiria kuendelea kupungua kwa 

nguvu ya hali ya El Niño. Joto la juu ya wastani linatarajiwa kuendelea katika eneo kubwa 

la Bahari ya Hindi. Aidha, eneo la magharibi mwa bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa na 

joto la juu zaidi ikilinganishwa na eneo la mashariki. Hali hii inatarajiwa kusababisha 

upepo wenye unyevu kuvuma kutoka baharini kuelekea ukanda wa pwani na maeneo 

jirani. Hali ya joto la bahari katika eneo la kusini-mashariki mwa Bahari ya Atlantiki (karibu 

na pwani ya Angola) inatarajiwa kuwa ya wastani hadi chini kidogo ya wastani. Hali hii 

inatarajiwa kusababisha upepo wenye unyevu kutoka misitu ya Congo kuvuma kuelekea 

maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na yale yaliyopo magharibi mwa nchi. Migandamizo 
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mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika inatarajiwa kuongezeka nguvu kidogo na 

kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kusogea kuelekea kaskazini. 

2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI APRILI, 2024  

Vipindi vya mvua zinazoambatana na ngurumo za radi vinatarajiwa kuendelea katika 

maeneo mengi ya nchi. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo 

nchini, nchi hususan nusu ya kwanza ya mwezi. Kwa upande mwingine, hali ya joto la 

kawaida hadi juu kidogo ya kawaida inatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi.  Ufuatao 

ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa 

wa Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua zinazoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, 

ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo, hususan wiki ya kwanza na ya 

pili ya mwezi.  

Nyanda za juu kaskazini-mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Ongezeko la mvua 

linatarajiwa katika maeneo machache hususan wiki ya kwanza ya mwezi. 

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Vipindi vya mvua zinazoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi. 

Ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo katika wiki ya kwanza na ya pili 

ya mwezi. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi. Ongezeko la 

mvua linatarajiwa katika wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko 

dogo la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza ya mwezi katika maeneo machache.  
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Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Vipindi vya mvua zinazoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi. 

Ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili katika baadhi ya maeneo. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vya mvua zinazoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, 

ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, ongezeko la 

mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi katika baadhi ya maeneo. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI MEI, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Mei, 2024 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika 

baadhi ya maeneo nchini, hususan maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa 

mwaka. Aidha, hali ya joto la kawaida hadi juu kidogo ya kawaida inatarajiwa katika 

maeneo mengi.  

2.4 USHAURI 

Mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi nchini. Aidha, vipindi vya mvua 

kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa 

na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari 

zitakazojitokeza. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Imetolewa tarehe 01 Aprili, 2024 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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